Thứ sáu, 12/07/2024 - 22:50
Tin mới

Tính thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng II?

Độc giả có hỏi về quy định xếp hạng chức danh nghề nghiệp.

 
Minh họa/INT
Minh họa/INT
Tôi là giáo viên tại trường THCS công lập. Tháng 4/2017, tôi trúng tuyển viên chức. Trước đó, tôi là giáo viên hợp đồng từ ngày 1/1/2014. Tháng 3/2022, tôi là giáo viên THCS hạng II V07.04.31 (lương 4,00).

Xin hỏi, để tính thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng II hoặc tương đương, thì tôi được tính từ thời gian bắt đầu hợp đồng lao động (không tính tập sự) là ngày 1/1/2014 hay tính từ thời gian trúng tuyển viên chức tháng 4/2017? Nếu tính đến ngày 1/12/2023, tôi thiếu 1 tháng nhưng qua ngày 1/1/2024 thì tôi đã đủ 9 năm giữ hạng II hoặc tương đương.

Ngoài ra, thời gian tôi giữ ngạch giáo viên THCS chính 15a.201 chỉ là trường tiếp nhận giáo viên chứ không phải tôi được bổ nhiệm giáo viên THCS chính 15a.201; trong khi quyết định lương của tôi đều ghi rõ ngạch và bậc lương các thời điểm.

Đến thời điểm hiện tại, sau khi nộp hồ sơ để rà soát lên phòng nội vụ, tôi được nhà trường thông báo sẽ không được giữ hạng II. Tôi mong được giải đáp về việc xếp hạng chức danh nghề nghiệp với trường hợp của tôi? (luongtan***@gmail.com)

* Trả lời:

Khoản 12 Điều 5 Thông tư số 08/2023/TT-BGDĐT ngày 14/4/2023 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT sửa đổi, bổ sung một số điều của các Thông tư số 01, 02, 03, 04/2021/TT-BGDĐT ngày 2/2/2021 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các cơ sở giáo dục mầm non, phổ thông công lập quy định:

Kể từ ngày 3/11/2015 đến ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành, trường hợp giáo viên mầm non, phổ thông được bổ nhiệm vào hạng cao hơn sau khi hết thời gian tập sự hoặc sau khi đạt trình độ đào tạo cao hơn trình độ quy định nhưng chưa đáp ứng các tiêu chuẩn khác cũng như chưa trúng tuyển trong kỳ thi hoặc xét thăng hạng do cấp có thẩm quyền tổ chức thì phải thực hiện bổ nhiệm lại vào đúng hạng theo quy định (bao gồm cả trường hợp tuyển dụng trước ngày 3/11/2015 và hoàn thành thời gian tập sự theo quy định sau ngày 3/11/2015).

Theo thư bạn viết, bạn thuộc trường hợp được bổ nhiệm vào hạng cao theo trình độ đào tạo sau khi trúng tuyển giáo viên vào tháng 4/2017 mà không thông qua kỳ thi hoặc xét thăng hạng do cấp có thẩm quyền tổ chức.

Theo quy định của Luật Viên chức, thời gian công tác theo hình thức hợp đồng lao động có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của bạn trước đó chỉ được tính làm căn cứ để xếp lương và miễn thực hiện chế độ tập sự sau khi trúng tuyển giáo viên.

Để được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng II thì phải đáp ứng các tiêu chuẩn của hạng II và trúng tuyển trong kỳ xét thăng hạng từ hạng III lên hạng II do cơ quan có thẩm quyền tổ chức. Do đó, bạn cần liên hệ với Phòng GD&ĐT để được hướng dẫn về việc bổ nhiệm lại vào đúng hạng theo quy định.

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 15, Hai Bà Trưng (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com

Lượt xem: 10
Nguồn:giaoducthoidai.vn Sao chép liên kết
Tin liên quan